Jump to content

- - - - -

chế tạo đồ dùng dạy học và thí nghiệm!!!

9 replies to this topic

#1 164207301

Thượng Sĩ

• Thành Viên Ưu Tú
  • 244 Bài viết:

Gửi lên vào 05 November 2003 - 12:12 PM

hiện nay tui đang có 1 đề tài về chế tạo đồ dùng dạy học và dụng cụ thí nghiệm dạy hiọc cho chương trình PT mọi người cùng vào đây đóng góp ý tưởng nha!!!ý tưởng hay tui sẽ thưởng 10000$!!!và có thể hơn nữa mọi người vào cùng làm nha!!!
yêu cầu dụng cụ dễ làm ,rẻ có tínmh thẩm mĩ và đặc biệt là không được đi sao chép dó là diều quan trọng nhất!!!!
  • +
  • -
  • 0
XÉT CHO CÙNG MAI LÀ MỘT NGÀY MỚI!!!!!!!!!

trong cuộc đời không chỉ biết ngước nhìn người khác mà phải tự bước lên để người khác cũng phải ngước nhìn mình!!!
cố gắng hôm nay là tương lai của ngày mai!!!

#2 chemfinder

Trung Úy

• Thành Viên Cao Cấp
  • 375 Bài viết:

Gửi lên vào 06 November 2003 - 02:35 PM

Không biết ý tưởng của mình có “trẻ con” quá không , nhưng dù sao cũng là một ý tưởng.
Theo mình thấy , có nhiều bạn phàn nàn rất ít khi được làm thí nghiệm hóa học, bởi thế không hình dung được các dụng cụ thí nghiêm, các bước lắp ráp các dụng cụ thành 1 hệ thống hoàn chỉnh . Vả lại việc ứng dụng hóa tin học vào trường học cũng còn khá xa vời để tiến hành các thí nghiệm ảo dựa trên các phần mềm hỗ trợ. Bởi thế mình nảy sinh ý tưởng này làm trung gian giữa thí nghiệm ảo và thí nghiệm thật.
Nội dung chính : ta sẽ làm các mô hình tất cả các dụng cụ thí nghiệm , các sơ đồ hệ thống ( chưng cất , trích ly, chiết, và cả hệ thống các dụng cụ hoàn chỉnh cho 1 phản ứng nào đó).
Vật liệu : các chất dẻo , nhưng mình thấy dùng mica ( thủy tinh hữu cơ) là hay nhất vừa dễ gia công, vừa có nhiều màu sắc và độ dày mỏng chọn lựa . Cưa, dũa , mài , sơn cũng dễ
Ta sẽ làm mỗi dụng cụ thí nghiệm vài cái mô hình với màu sắc khác nhau (ví dụ bình cầu : trong , trắng, đỏ, xanh… ý chỉ chứa các chất lỏng có màu sắc tương ứng , lớn bé khác nhau nhưng càng giống kích thước thật càng tốt, ống nghiệm ..vv).
Các dụng cụ làm rời nhưng làm sao sơn phết ở chỗ các ráp nối sao cho khi ráp cái dụng cụ lại thì nó y như thật , nghĩa là các hệ thống thật ráp nối ra sao thì nó cũng có màu sắc như thế ( cái này giống như bộ chơi ráp chữ cho các em nhỏ).
Sử dụng băng keo hai mặt để dán chúng trên bảng , hay các phuơng pháp khác có thể
Phạm vi sử dụng : các thày cô lắp ráp các dụng cụ này thành sơ đồ hoàn chỉnh trong các tiết học , thay thế cho các hình vẽ trong SGK để từ đó mô tả cho các em thấy rõ diễn tiến các phản ứng , các hiện tượng quan sát , và cả cách thức làm việc của các bộ phận, mô tả các tình huống rủi ro xảy ra …
Ngòai ra các thày cô cũng có thể tổ chức các buổi đố vui , tranh tài cho các đội về chủ đề lắp ráp sơ đồ thí nghiệm , ví dụ bỏ trống 1 vài dụng cụ sau đó yêu cầu các em lắp ráp vào những chỗ còn trống sao cho đúng dụng cụ , hình dáng, màu sắc ….để mô tả 1 thí nghiệm nào đó , hay ra câu đố lắp ráp một sơ đồ hoàn chỉnh nào đó ….Tùy sáng tạo của các thày cô.
Ưu và khuyết :
Ưu : có thể lắp ráp nhanh chóng 1 sơ đồ trực quan , từ các dụng cụ rời có thể lắp ráp thành nhiều sơ đồ khác nhau , dùng được nhiều lần --> thay thế các bản vẽ tay cứng nhắc ( ví dụ , ta có thể làm riêng con bọ từ ( khuấy từ) , khi thí nghiệm nào cần ta chỉ cần dán chúng vào bình cầu ) . Các em sẽ hình dung dễ hơn, thích thú hơn cũng như không bỡ ngỡ khi bước chân vào phòng thí nghiệm thật . Có thể ở rộng mô hình cho các quy trình sản xuất trong công nghiệp, giúp các em tiếp cận dần thực tiễn sản xuất.
Khuyết : vẫn chỉ là không gian 2 chiều và tĩnh ( sao lại bằng như thật được nhỉ ..)

Các bạn cho ý kiến nha. Các bạn nào có ý tưởng nào khác hãy post lên nha.

• +
  • -
  • 0
Tình yêu bắt đầu từ đôi mắt
Ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay

Người Gieo trong nước mắt sẽ Gặt giữa tiếng cười
Người ra đi gian khó sẽ về giữa tiếng reo

user posted imageuser posted image

#3 camau

Thiếu Úy

• Thành Viên Ưu Tú
  • 252 Bài viết:

Gửi lên vào 07 November 2003 - 10:44 AM

Từ trước tới giờ chưa từng làm thí nghiệm nên không biết cái này có ai làm chưa, nhưng em thấy mô hình các phân tử sẽ thích hợp khi dạy về các chất, đặc biệt là chất hữu cơ. Chúng ta có thể dùng các viên bi tượng trưng cho các phân tử, khoan 1 lỗ nhỏ vừa khít với 1 cây cao su ( khoảng 5 - 10cm ) tượng trưng cho liên kết giữa các nguyên tử. Các hòn bi ( nguyên tử ) lớn nhỏ khác nhau tùy theo nguyên tử, các cây cao su ( liên kết ) cũng vậy, và cây lớn hơn có thể tượng trưng cho liên kết đôi, lk ba. Vật liệu thì cũng là polime. 04.gif
  • +
  • -
  • 0
Ai Cũng Chọn Việc Nhẹ Nhàng,
Gian Khổ Sẽ Dành Phần Ai

#4 164207301

Thượng Sĩ

• Thành Viên Ưu Tú
  • 244 Bài viết:

Gửi lên vào 08 November 2003 - 04:36 PM

cảm ơn các bạn về những đề tài này nhưng những đề tài này đếu đã được làm thử rồi!!!
mong mọi người đóng góp thêm ý kiến có thể không làm trong năm nay nhưng tôi có thể làm vào năm sau nên sau 20/11 các bạn vẫn có thể đóng góp đề tài!!!
  • +
  • -
  • 0

trong cuộc đời không chỉ biết ngước nhìn người khác mà phải tự bước lên để người khác cũng phải ngước nhìn mình!!!

#5 chemfinder

Trung Úy

• Thành Viên Cao Cấp
  • 375 Bài viết:

Gửi lên vào 09 November 2003 - 04:08 PM

Thế thì bây giờ chưa có ý tưởng nào khác cả , đặc thù của môn hóa khó hơn lý , dụng cụ thí nghiệm thì khó có thể thay thế được , chờ quả táo khác rụng đã …. hìhì.
Hay là bạn chuyển sang hướng ứng dụng tin học trong hóa học đi, còn nhiều thời gian mà.

• +
  • -
  • 0

#6 164207301

Thượng Sĩ

• Thành Viên Ưu Tú
  • 244 Bài viết:

Gửi lên vào 15 November 2003 - 06:43 PM

ừ nhưng ứng dụng làm khó lắm với lại bây giờ tui cũng đã bảo mọi người trong lớp làm 1 đồ dùng nhưng cũng không vừa ý lắm!!!tui muốn có một cái gì đó thật khác mà chưa nghĩ ra được ý hay!!!tui có máy trên đây nhưng không nối mạng nên cũng khó có điều kiện làm hóa tin lắm!!!tui cũng đã từng có ý định này nhưng có lẽ mới chỉ đang bắt đâu nhưng cụ thể cũng chưa biết là nên làm gì cả!!!
với lại hiện nay điếu kiện để các trường có máy ,nên việc này có cũng khó thực hiện lắm vìn diều kiện cũng khó cho phép chúng ta dạy !!!tui cũng mong trong tuong lai khoong xa chúng ta sẽ có thể đưa hóa tin vào các trường phổ thông!!!
  • +
  • -
  • 0

#7 chemfinder

Trung Úy

• Thành Viên Cao Cấp
  • 375 Bài viết:

Gửi lên vào 20 November 2003 - 02:47 PM

Ứng dụng tin học vào hoá phổ thông thì mình nghĩ cũng chỉ chuyên về phục vụ cho quá trình dạy học chứ không về nghiên cứu , bởi vậy , gần gũi và thiết thực nhất vẫn là mô phỏng các quy trình hoá học , các thí nghiệm , các cấu trúc nguyên – phân tử , các liên kết hoá học thành những đoạn trình diễn presentation trên màn hình hay projector..
Mình tưởng tưởng trên màn hình đang diễn ra cảnh một nguyên tử nào đấy đang ở trạng thái kích thích --> hình ảnh các orbital 3 chiều của các è hoá trị --> diễn tiến lai hoá các orbital đó ---> hình ảnh các orbial sp , sp2 … --> sự xen phủ các orbital để tạo thành liên kết .
Xem cái cảnh này cũng thú vị lắm chứ , trực quan và sinh động .
Còn việc trang bị PC cho các trường thì tui nghĩ các trường dư điều kiện để trang bị cho mỗi lớp 1 PC , tại các trường không làm đó thôi , có thể là do chưa định hướng được là làm cái gì trên các máy PC đó. Cũng đâu cần thiết các PC đó thật xịn , thật nhanh , second hand cũng dư sức.
Còn ứng dụng tin học vào hoá ĐH và nghiên cứu cũng là một mảng rộng lớn và còn hoang vu.

• +
  • -
  • 0

#8 164207301

Thượng Sĩ

• Thành Viên Ưu Tú
  • 244 Bài viết:

Gửi lên vào 03 January 2004 - 06:29 PM

co le ve van de nay thi toi dong y voi ban
  • +
  • -
  • 0

#9 minhdhv

Bé mới sinh

• Tài Khoản Chưa Kích Hoạt
  • 4 Bài viết:

Gửi lên vào 14 August 2004 - 01:37 PM

Tui ddax lamf thu mot so thi nghiem , tuy nhien chua duoc thanh cong mi man nhu du tinh.Li do chu yeu do la` van de` ki~ thuat chua dap ung duoc yeu cau`.Tui da lam` mot dung cu de minh hoa cho bai ` van toc phan ung.Ta biet rang` van toc phan ung phu thuoc vao` nong` do , nhiet do, be` mat tiep xuc,...Nhung voi hs lop 10 thi` rat kho tuong tuong , dieu` kho nhat la phai minh hoa duoc cac thi nghiem do.Tui da may` mo` va` tao duoc no , song vi` thieu 2 ong nghiem hinh` chu~ Y nen thi nghiem khong thanh` cong nhu du tinh(toi da~ phai thay vao` do la` 2 ong nghiem hinh chu~ U)
Cac bac co ai co ong nghiem hinh` chu~ Y thi` thoong bao voi tui nhe
Tui rat thich sang tao dung cu thi nghiem hoa hoc , rat mong duoc cong tac voi cac bac
  • +
  • -
  • 0

#10 mattroihong

Bé mới sinh

• Tài Khoản Chưa Kích Hoạt
  • 1 Bài viết:

Gửi lên vào 28 April 2006 - 10:08 AM

QUOTE(164207301 @ Nov 5 2003, 12:12 PM)
hiện nay tui đang có 1 đề tài về chế tạo đồ dùng dạy học và dụng cụ thí nghiệm dạy hiọc cho chương trình PT mọi người cùng vào đây đóng góp ý tưởng nha!!!ý tưởng hay tui sẽ thưởng 10000$!!!và có thể hơn nữa mọi người vào cùng làm nha!!!
yêu cầu dụng cụ dễ làm ,rẻ có tínmh thẩm mĩ và đặc biệt là không được đi sao chép dó là diều quan trọng nhất!!!!
View Post

t<span style='font-family:arial'></span>
Toi thiet nghi viec do dang de thao luan do nhung viec lam duoc do dung co hieu qua co le rat kho do
Nhung viec kho moi la viec dang lam dung ko?
Gio thi rat nhieu do dung _hoa chat do Bo GD cap do do ta co the cai tien nhung do dung do cho hop li phu hop voi dac diem cua truong ban
VD: "thung do da chuc nang"
no chi lam bang go
trong do minh co the bieu dien cac thi nghiem tren do
nhung minh co the mang di mang lai thung do do.
Do la y tuong cua minh, nhung ko biet dac diem cua truong ban nhu the nao. Y tuong do ko biet co phu hop voi truong ban ko, vi truong minh con thieu thon phong chuc nang.
Neu co the thi ban lien he nhe va cung thao luan nhe!

BabyWolf: Bạn vui lòng gõ chữ có dấu trong diễn đàn.
  • +
  • -
  • 0

2 người đang xem chủ đề này

0 thành viên, 2 khách, 0 ẩn danh